AE. Racing Club
19 พฤษภาคม 2024 17:43:11 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านซ่อมช่วงล่าง  (อ่าน 90369 ครั้ง)
NosDriVe
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 08:26:32 »

ได้อ่านจากหลายๆเว็บ หลายๆคอมเม้น ว่ามีร้านขวัญใจแทกซี่ ที่รับซ่อมช่วงล่าง ลูกหมาก ฝีมือระดับเทพ แถมราคายังมิตรภาพสุดๆ

ประกอบกับสภาพรถที่ช่วงล่างหมดอายุชัยไปนานแล้ว ขับทีไรนึกว่ามีวงกลองยาวอยู่ในรถทุกที เลยถือโอกาสไปลองใช้บริการซักกะหน่อย

ร้าน ตี๋ลูกหมาก หรือที่หลายๆคนรู้จักในชื่อ ตี๋มิสทีน

ร้านอยู่ในซอยมิสทีน สุขา3 (วิ่งตรงมาจากรามคำแหง ซัดยาวอย่างเดียว จนเจอซอยรามคำแหง167 ก็ชิดขวาแล้วเลี้ยวเข้าแยกไฟแดงนั้นเลย)

เข้าไปจนสุดรั้วโรงงานมิสทีน (ประมาณ300 เมตร) ก็จะจ๊ะเอ๋กับร้าน

ด้วยความที่เคยไปครั้งแรก เห็นลักษณะร้านเป็นห้องแถวธรรมดา มีช่างนั่งอยู่2-3คน พร้อมกับกองอะไหล่เพียบ

ไอ้เราก็คิดในใจ มันจะซ่อมกันตรงไหนฟะ

พอจอดเทียบร้าน เจ๊เจ้าของร้าน(ใจดีโคตร) ก็เดินมาที่รถพร้อมกับถามว่าจะซ่อมอะไรมั่ง

ไอ้เราก็บอกไปว่าจะทำช่วงล่างทั้งหมด เพราะเสียงดังมาหลายเดือนแล้ว เจ๊เค้าก็ขอลองขับ พร้อมกับให้ลูกน้องคนนึงขึ้นนั่งมาด้วยที่เบาะหลัง

จากร้าน เจ๊เค้าก็ขับเข้าไปในซอยเรื่อยๆ ระหว่างทางมีการซ่อมถนน+ถนนดินลูกรัง ยิ่งทำให้ได้ยินเสียงชัด

เจ๊เค้าก็ถามลูกน้องไปตลอดทางว่า ฝั่งขวาเสียงดังมั้ย ฝั่งซ้ายเสียงดังมั้ย

ประมาณ 1 km เจ๊แกก็เลี้ยวเข้าไปในอู่ซ่อมรถ โอ้ว แม่เจ้า ขนาดเราไป 9 โมง ยังมีรถที่จอดซ่อมอยู่ 7 คันแหนะ สงสัยมากันตั้งแต่ตี 5

กว่าจะได้ซ่อมก็เกือบ 10 โมง รถเสร็จบ่าย 4 โมงครึ่งแหนะ

แต่ลูกน้องเจ๊ทุกคนเก่งมากๆ คนนึงต่อรถคันนึงเลย ถอดล้อ ถอดอะไหล่ช่วงล่าง อันไหนเสียก็จัดการรื้อเพื่อเอาไปซ่อม

เจ๊เค้าก็ละเอียดมาก ถ้าพบเห็นอะไหล่ตัวไหนเสียก็จะแจ้งให้ทราบ ถ้าเราจะเปลี่ยนใหม่เจ๊เค้าก็จะจัดให้

รถผมนี่หลายรายการเลย กะว่าหลายตังค์แน่ๆ สุดท้ายตอนจ่ายตังค์ โอ้วแม่เจ้า

เสริมสเปเซอร์หลัง 2 ตัว ตัวละ 150 = 300 บาท

ซ่อมลูกหมากแร็ค + คันชัก 4 หัว หัวละ 100 = 400 บาท

ซ่อมลูกหมากปีกนก 2 ตัว ตัวละ 100 = 200 บาท

ซ่อมลูกหมากกันโคลงหน้า-หลัง 4 ตัว ตัวละ 100 = 400 บาท

เปลี่ยนยางแท่นเครื่องหน้า-หลัง 2 ตัว ตัวละ 250 = 500 บาท

เปลี่ยนตัวหิ้วท่อไอเสียพร้อมขา 1 ตัว = 200 บาท

ค่าแรงถอด/ใส่ อะไหล่/ล้อ หน้า/หลัง = 400 บาท

รวมเบ็ดเสร็จ 2400 บาท (จ่ายต่างหากอีก 100 บาท ทิปให้ช่างอีก 2 คน คนละ 50 บาท)

ผิดคาดไปเยอะเลย กะว่า 4000+ แหงๆ แถมรับประกัน 1 ปีด้วยนะ

ตอนนี้รถเงียบกริบเลย ขึ้นเนิน/ลูกระนาด ไม่มีเสียง กร็อกๆๆๆ ให้ได้ยินอีกละ เฮ้อ สบายใจ

เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่จะนำเสนอนะครับ หากมีโอกาสก็ลองไปใช้บริการดู

ส่วนป้าสมรศรีของผมก็ต้องดูกันยาวๆ ว่าอะไหล่ที่ซ่อมมาจะมีอายุการใช้งานนานขนาดไหน

ลองโทรไปบอกเล่าอาการ + สอบถามประเมินราคาซ่อมก็ได้นะค๊าฟ

081 422 1956      081 550 6727

งานของร้านนี้ ส่วนใหญ่จะเป็นงาน ซ่อม นะครับ นอกจากอะไหล่ชิ้นไหนหมดสภาพจริงๆ เจ๊ถึงจะแจ้งให้เปลี่ยน

อายุการใช้งานเท่าที่ได้พูดคุยกับพี่ๆแทกซี่ที่ไปใช้บริการ ส่วนใหญ่บอกว่าก็ใช้ได้ประมาณ 1ปี บวกลบนิดหน่อย

ถ้ารถบ้านอย่างเราๆที่ไม่ได้ใช้งานวันละเกือบ 24 ชั่วโมง + ดูแล และขับอย่างระมัดระวัง ก็คงอยู่ได้เกินกว่า 2 ปี คร๊าฟฟฟฟ

อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ อินเลิฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ตุลาคม 2008 08:58:15 โดย NosDriVe » บันทึกการเข้า

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
-- James _ Za --
AE Racing Club Staff

ทำดีอยากหวังให้ใครเห็น แค่เรารู้ว่าทำดีก็พอ

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 08:37:41 »

ตรบมือ

TonG_7a
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 08:40:07 »

ต้องลองไปใช้บริการมั่งแล้ว สุดยอด
pepee [RZ]

~ พิเรณทีม ก้าวต่อไป ~

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 08:52:34 »

จัดไปครับ ว่าจะไปทำเบรคอ่ะ  เค้ารับทำอ่ะป่าวว

มิตรภาพ เหลือล้น
4e-fte
Moderator

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 09:53:30 »

ยางแท่นเครื่องหน้า หลัง 500 บาท ...ทำไมถูก แปลก ๆ ก็ต้องดูคุณภาพของว่าเกรดอะไรด้วยนะคับ เพราะอู่ที่ทำอยู่ประจำ เค้าบอกว่ามันมีหลายยี่ห้อ หลายเกรด บางทีเปลี่ยนมาไม่กี่เดือนก็พัง...แต่ก็แล้วแต่คับถ้าทำมาแล้ว ok ก็ดีคับ...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำร้านมากคับ
golfhaaroo
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ไม่เน้นแรงขอให้แซงรถขายผลไม้

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 10:55:59 »

ขอบคุณคร๊าบ..

cliff
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 11:08:53 »

เหอๆ พรุ่งนี้เจอกัน อิอิ
pepee [RZ]

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 11:13:37 »

วันนี้จิพี่   วันนี้วันศุกร์แย้วววว  ดีจายจังเลย

[[Badd]]
Web Administrator

トヨタ カローラ 1.6 GTi

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 12:11:00 »

ผิดคาด กะว่า 4000 แหงๆ

แล้วตกลงมันเท่าไหร่อะ

"ขำขำคลับ"
Lee Racing 086-063-7714
จะจบไหม
http://www.facebook.com/aeracingclub
NosDriVe

พิเรณทีม = มิตรภาพ + ความจริงใจ

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 12:55:18 »

ผิดคาด กะว่า 4000 แหงๆ

แล้วตกลงมันเท่าไหร่อะ

2400 บาทค๊าฟ

ถ้าไม่ทนเหนื่อย ทนลำบากมาด้วยกัน ก็ไม่รู้หรอกว่าแต่ละคนให้ใจกันแค่ไหน ใช่มั้ย พิเรณทีม
pepee [RZ]

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 13:14:11 »

เย่ๆ โดนปักหมดติดหัวเสาละ กระทู้ดีมีประโยชน์ 

NosDriVe

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 13:50:17 »

น้าคลิฟจะลองไปใช้บริการหรอค๊าฟ ถ้าไปวันเสาร์ ขอแนะนำให้ไปก่อน 8 โมงนะครับ จะได้ไม่ต้องรอนาน

ถ้าเบื่อ+เข้เกียจรอ ก็นั่งแทกซี่มาเดินเล่นเดอะมอลล์บางกะปิโลด (ผมเอาการ์ตูนไปอ่านเกือบ 20 เล่ม ฆ่าเวลา)

อีกอย่าง เก้าอี้นั่งก็เป็นเก้าอี้พลาสติกธรรมดา ตอนเที่ยงจะมีรถขายเตี๋ยวหลอด หนมจีบ มาให้กินแก้หิว

ถ้าฝนตกนี่จบข่าวเลย เพราะไม่มีกันสาดบังละอองฝน

NosDriVe

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2008 13:50:54 »

เย่ๆ โดนปักหมดติดหัวเสาละ กระทู้ดีมีประโยชน์ 

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

Xtra[z]y
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ห มื่ น พิ เ ร ณ

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2008 10:29:17 »

ว่าจะหาร้านทำช่วงล่างอยู่พอดีเรย อิอิ เงินเดือนออกคงต้องแวะไป

บอย บุเรงนอง<RZ>

(โก๋หลังวัง)พิเรนทีมเซอร์วิส

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008 10:09:12 »

ของเขาดีจริงๆถูกด้วยคับน่าลองไปทำบ้างจัง
ADK
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ขับได้แต่ขับไม่เป็น

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008 20:05:38 »

ดีจัง ไว้ไปทำบ้าง

มือใหม่หัดขับ(เกียauto)รถเรามันเก่าคนขับก็แก่(ใจไม่แก่)
cliff
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2008 20:44:00 »

น้าคลิฟจะลองไปใช้บริการหรอค๊าฟ ถ้าไปวันเสาร์ ขอแนะนำให้ไปก่อน 8 โมงนะครับ จะได้ไม่ต้องรอนาน

ถ้าเบื่อ+เข้เกียจรอ ก็นั่งแทกซี่มาเดินเล่นเดอะมอลล์บางกะปิโลด (ผมเอาการ์ตูนไปอ่านเกือบ 20 เล่ม ฆ่าเวลา)

อีกอย่าง เก้าอี้นั่งก็เป็นเก้าอี้พลาสติกธรรมดา ตอนเที่ยงจะมีรถขายเตี๋ยวหลอด หนมจีบ มาให้กินแก้หิว

ถ้าฝนตกนี่จบข่าวเลย เพราะไม่มีกันสาดบังละอองฝน

นั่นหล่ะครับที่กลัว รอนานๆ เซ็งเป็ด

สุดท้าย...ไปจบที่อู่ประจำ แสงไทย อิอิ
NosDriVe

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2008 06:59:42 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด

noohnu
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2008 17:21:49 »

พรุ่งนี้จะได้ฤกษ์ไปแล้ว  แหะ.. แหะ..

ยังไงก็ขอบคุณพี่ NosDriVe มากๆ เลยครับที่แนะนำ  คำนับ คำนับ

ได้เรื่องยังไง จะมาเล่าให้ฟังน๊ะครับ  ซุบซิบ

NosDriVe

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2008 09:08:09 »

พรุ่งนี้จะได้ฤกษ์ไปแล้ว  แหะ.. แหะ..

ยังไงก็ขอบคุณพี่ NosDriVe มากๆ เลยครับที่แนะนำ  คำนับ คำนับ

ได้เรื่องยังไง จะมาเล่าให้ฟังน๊ะครับ  ซุบซิบ

มารีวิวให้อ่านมั่งนะครับ

ว่าก่อนเอาไปซ่อม รถมีอาการเป็นยังไง

ตอนซ่อม เจ๊/ช่างเค้าทำอะไรให้มั่ง

ซ่อมเสร็จแล้วพอใจหรือเปล่า

หน้า: [1] 2 3 ... 5  »    ขึ้นบน
  พิมพ์